Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

CACH KHOET SAO CO NHIEU MAT

rated by 0 users
This post has 7 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
nhathoang1000 Posted: 04-06-2009 22:47
có bác nào biết bày dùm mình cách làm sáo mà cây sáo bị có nhiều mắt nằm giữa.
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

sáo nhiều mắt (đốt) thì người làm sáo phải thông nó và cắt đi thôi,

để nguyên làm sao mà chơi được.

sáo có nhiều mắt thường là trúc nên khá giầy bạn cần cái dao khoét phải tốt + sức khỏe cũng OK.

tập tạ vào nhé.

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

nhathoang1000:
có bác nào biết bày dùm mình cách làm sáo mà cây sáo bị có nhiều mắt nằm giữa.

Đơn giản thôi bạn ạ. Em có sắm một cái đục tròn loại nhỏ nhất ý sau đó cắt cái mấu ở cán đi, nối thêm đoạn sắt 60 phân ở đầu, vậy là tớ có cái thông sáo có thể đục tới ...mét mốt vậy đủ chưa. Đặc biệt bạn phải mài thật sắc vào như tui nè làm nhát vào chân, sâu hoắm hic..hic.. Đục rất dễ sau đó khoét như nứa vậy khà khà tui toàn khoét bằng dao trổ loại 2000/ 1cái mang hiệu Made in Chai ny nè hà hà bạn muốn thì nối đoạn sắt 1 mét thì có mà đục hẳn quả sáo mét tám chứ chả ít ....À quên khi đục bạn không nên đục như mấy bác đục gỗ mà bạn cầm bạn đâm đâm xuống thì không bị nứt ống bạn ạ.., Cũng chỉ nên nối sắt phi 8 là cùng thôi.  Chúc bạn thành công...

Độ mình độ thế độ người ta Tu tâm tu tính tu cho mình

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
http://www.youtube.com/watch?v=cxXqYZV1lf8 đó là cảnh người ta thông nòng, nhìn mà sướng cả tai lẫn mắt!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

đúng là đã thật được mở rộng tầm mắt

Thế trận vô vi lạc Ninh giai túy nhất tiêu
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

SapinT:
http://www.youtube.com/watch?v=cxXqYZV1lf8 đó là cảnh người ta thông nòng, nhìn mà sướng cả tai lẫn mắt!

Clip này tính biểu diễn cao quá :))

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

SapinT:

cái cảnh thông nòng này chỉ là mở đầu của một bài văn về thông nòng thôi bạn ơi, khổ thấy tía luôn chứ sướng cái nổi gì.

để ở phía trong láng bóng hoàn toàn mà ko cắt trúc ra, ko xịt keo sơn, dầu, đó là cả một quá trình đằng đẳng phía sau ( cái trường phái này bên nhật gọi là jinashi,tuy gọi là tự nhiên, họ vẫn xử lí lòng trong bằng sơn mài, thứ này độc lắm, dị ứng kinh người, nhà tui 1 kho sơn mài mà tui ko dám đụng vô vì sợ dị ứng nên lúc trước xịt bằng keo phun, chán òm)

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
vinh_le12:

sáo có nhiều mắt thường là trúc nên khá giầy bạn cần cái dao khoét phải tốt + sức khỏe cũng OK.

tập tạ vào nhé.

trúc có nhiều mắt có loại cứng như đá, làm 1 cây gãy mấy con dao, nhưng cũng có loại mềm như sáp vậy đó vinhle ơi, mà kì lạ là cùng một chỗ chặt trúc ra đấy nhé, bởi vậy tính chất của trúc thay đổi nhiều lắm, đôi khi làm người ta điên đầu luôn, nhưng nếu ko lả lướt đổi thay như thế chắc tui chẳng còn ham thích tìm tòi nghiên cứu nữa.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Page 1 of 1 (8 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net