Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hồng Đậu Khúc & Tình xưa nghĩa cũ 3

rated by 0 users
This post has 29 Replies | 1 Follower

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
tieukiemgiangho Posted: 10-15-2008 10:41

Dạo này không thấy các cao thủ post các bài nhạc do mình biểu diễn nên diễn đàn hơi buồn tẻ.

Tại hạ cũng mặt dạn mày day post hai bài tiêu và sáo do chính tại hạ thổi lên cho các bằng hữu thưởng thức.

Cái này gọi là ta không vào địa ngục há để chúng sinh vào hay sao.

Cũng mong các vị cao thủ ẩn tích như lão tiengdanbensuoi up lên vài bản do chính lão ấy thổi cho anh em thưởng thức.

Có gì các bằng hữu cho nhận xét. Tại hạ toàn là chơi nhạc Trung Hoa.

Mong các vị chơi nhạc Việt thông cảm

Hồng đậu khúc

http://www.mediafire.com/?sharekey=d7ec3656fbf6ade8d2db6fb9a8902bda

Tình xưa nghĩa cũ 3

http://www.mediafire.com/?sharekey=d7ec3656fbf6ade8d2db6fb9a8902bda

NHẬT MỘ HƯƠNG QUAN HÀ XỨ THỊ YÊN BA GIANG THƯỢNG SỬ NHÂN SẦU
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Đến hôm nay mới đc nghe tiếng sáo tiếng tiêu của bác tieukiem . Thật là miên man , sướng cái lỗ tay quá Yes
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Rất hay! Nghe bài "Hồng Đậu Khúc" có cảm xúc quá. Bài này mà kiếm nhạc nền là tiếng mưa rơi rồi thâu lại, chắc là sẽ hay hơn.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

to :bác tiêu kiếm giang hồ:

hôm nay mệt lắm,nhưng nghe tiếng tiêu sáo của bác quả nhiên thấy cơ thể khỏe lên nhiều, tâm hồn được thư thái hẳn ra. mới biết trời cao còn có người cao hơn. xin hỏi để thổi được như bác cần tập trong bao lâu? em dạo này cũng muốn bỏ sáo việt nam chuyển qua tập sáo trung quốc như bác. cho em xin nhạc phổ của bài tình xưa nghĩa cũ 3 mà bác thổi được không ạ? chúc bác thăng tiến và post nhiều bài hơn nữa!!!

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
HONGNHATCONG:

to :bác tiêu kiếm giang hồ:

hôm nay mệt lắm,nhưng nghe tiếng tiêu sáo của bác quả nhiên thấy cơ thể khỏe lên nhiều, tâm hồn được thư thái hẳn ra. mới biết trời cao còn có người cao hơn. xin hỏi để thổi được như bác cần tập trong bao lâu? em dạo này cũng muốn bỏ sáo việt nam chuyển qua tập sáo trung quốc như bác. cho em xin nhạc phổ của bài tình xưa nghĩa cũ 3 mà bác thổi được không ạ? chúc bác thăng tiến và post nhiều bài hơn nữa!!!

Ấy chết. Bác vì tôi mà bỏ sáo Việt tập sáo Tàu thì hóa ra tôi vô tình làm tội nhân cho sáo Việt rồiTongue Tied

Bác hãy tập theo những gì mình thích. Để thổi ra tiếng tiêu tiếng sáo Đậm chất Trung Hoa thì con người của bác phải thấm nhuần văn hóa của Trung Hoa và trong tâm mang một chút tiêu dao. Một chút khí phách của TrungHoa .

Híc. cái này thì trời sinh ra tôi là vậy rồi. Mong các bác đùng có bắt chước theo tôi mà thành tội nhân thiên cổ.

Còn  bác hỏi tập bao lâu thì tôi chẳng biết đâu mà trả lời. Nhanh thì 1 năm. chậm thì 3 năm. 5 năm. 10 năm cũng không biết nữa

Bác xin bản nhạc tình xưa nghĩa củ thì ôi thôi, Nói ra bác đừng cười, Tôi không biết một chút nhạc lý nào. chỉ biết nghe sao thổi vậy.

Tôi tập  mà không theo một phương pháp nào cả. chỉ theo cảm hứng của mình mà tập lại thôiBig Smile

Còn muốn thổi ra âm thanh như vậy thì cũng cần hổ trợ của cây tiêu và cây sáo Trung Quốc nữa bác ạh.

Tài nghệ của tôi như vậy cũng chẳng có gì là hay cả. Chỉ mong post lên cho các bác tham khảo phong cách của Trung Quốc mà thôi.

Chúc các bác tập luyện tiến bộ. nếu rảnh tôi sẽ post thêm vài bài để cho các bác nghe thử

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

To Tieukiemgiangho và những ai quan tâm: trước hết tôi phải dành những lời khen ngợi cho bạn về 2 bản nhạc trên. Nhưng tôi xin nói thật mong bạn đừng lấy đó mà giận tôi. Tôi có nghe một lần nào đó bán có nói trong người bạn có máu Trung Hoa gì đấy (nếu bạn đúng là người Hoa).Còn nếu bạn là người Việt thuần chủng 100% thì  tôi có cảm giác không được thích câu này lắm, nhất là bây giờ bạn thường nói những câu như thấm nhuần văn hóa Trung Hoa hay là khí phách Trung Hoa, trời sinh ra tôi đã vậy rồi .Tôi thấy có phần  thấy tính  tự tôn dân tộc hơi bị xúc phạm đấySad

Hơn nữa quan hệ Việt Trung là mối quan hệ phức tạp ngay cả thời phong kiến cho tới thời hòa bình ngày nay. Đành rằng là nền văn hóa Trung Hoa là nền văn hóa đặc sắc và phong phú nhưng ai cũng như vậy thì nước nhà nguy mất, bạn có biết văn hóa là cái gì đó thiêng liêng của mỗi dân tộc chính nó cũng góp một phần làm nên sức mạnh của dân tộc.Dân tộc Trung Hoa sở dỹ ngày nay có địa vị trên trường quốc tế một phần cũng là do những kiều bào của họ ở nước ngoài đã quảng bá văn hóa của họ. Tôi chỉ lo xa văn hóa Việt sẽ sớm bị lu mờ bởi ông bạn láng giềng, bạn ở thành phố Hồ Chí Minh cũng biết đấy mới cách đây không lâu Sở Văn hóa thành phố vừa phát động phong trào "học lịch sử của Việt Nam ngay trên đường phố"[:'(]vì sợ người dân và đặc biệt là lớp trẻ sẽ quên.Và đến bây giờ cũng là "giờ vàng phim Việt Nam trên VTV1" vì sợ nhạc và phim TQ chiếm hết thời lượng phát sóng! Buồn quáSad

Tôi biết không ít anh em damsan thích nhạc TQ bản thân tôi cũng vậy,. Điều này là quyền của mỗi người, không ai cấm đoán được.Nhưng chúng ta chỉ nên nói những câu  như "tôi thích bản nhạc TQ này vì giai điệu tác giả viết hay", hoặc những câu đại loại thế , theo tôi nghĩ không nên nói những câu như: dòng máu, nền văn hóa TQ chế ngự tôi, tôi bị nền văn hóa TQ này nọ ..... Vì ngay cả nền văn hóa của dân tộc mình chưa bao giờ nói được những câu như thế thì nói làm gì đến nước ngoài. (ngày xưa ông cha ta bị nền văn hóa phương BẮc thống trị 1000 năm nhưng cũng phải cố gắng vùng lên giải thoát để xây dựng một nền văn hóa Việt đặc sắc riêng)

To HONGTHATCONG: Không nên bạn Hongthatcong a.!Tại sao bạn lại phải bỏ sáo Việt chuyển sang học sáo TQ vì bản nhạc đấy hay quá hả hay bạn cũng bị nền văn hóa TQ chế ngự? Xin lỗi tôi nói câu này bạn đừng giận: "Chưa học bò đã lo học chạy" .Sáo Việt của ta hay sao không học, có lẽ bạn chưa thấy hay vì kỹ thuật chưa đạt tới? Ở đây ai cũng phải công nhận và thích nghe tiếng sáo của anh Hoàng Anh, cây sáo anh ta dùng cũng là sáo Việt Nam 100% đấy! là bằng chứng sáo Việt có thua kém gì đâu, chỉ do trình độ kỹ thuật chưa đạt tới thôi. Tôi chỉ khuyên bạn hãy tiếp tục học sáo Việt đi! Và nếu có học Sáo TH thì cũng nên kết hợp học cả sáo Việt. Như tôi hiện nay lúc nào thổi bài nhạc TH thì dùng sáo TH, thổi bài Việt thì dùng sáo Việt. Tuyệt đối không thể bỏ sáo Việt nam được.

Trên đây là những suy nghĩ bấy lâu nay của tôi muốn bộc bạch tâm sự cùng anh em vì thấy văn hóa của mình hơi bị lu mờ trước văn hóa TH, tuyệt đối không có gì xúc phạm đến các thành viên. Ai có suy nghĩ giống tôi thì ủng hộ! nếu tối có gì sai thì cũng xin chỉ giáo!

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bạn hơi nặng lời rồi .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Thưa bác haohange1984. Tôi hiểu những gì bác nói và không có gì giận bác. Nhưng âm nhạc là không có biên giới. Chúng ta chơi nhạc là để làm gì, chằng phải chỉ là để cho cuộc sống thêm vui tươi và tốt đẹp hơn sao. Bác có biết là có những sở thích và  phong cách của một con người thường được có sẵn trong tiềm thức của họ từ lúc mới sinh ra .

Mỗi nước đều có nhưng phong cách đặc thù riêng của mình.

Trung Hoa thì có truyền thống ngàn năm với phong thái tiêu diêu tự tại, thêm một chút khí phách anh hùng lãn mạn.

Nhật Bản thì mang đậm tính dân tộc cũng như truyền thống tôn nghiêm của tinh  thân võ sĩ đạo.

Còn nhạc Việt của ta mang tính mộc mạc đơn sơ. không cầu kỳ hoa mỹ mà thắm đượm thì quê hương đất nước.

Mỗi người tùy theo tính cách sở thích mà chọn cho mình những dòng nhạc mà mình yêu thích,

Nếu như trong lòng đã không muốn thì dù có gượng ép để có thể mang danh là bảo tồn Dòng nhạc dân tộc thì liệu sự gượng ép đó có thành công chăng, hay chỉ là  thân ở đây mà lòng mơ về chốn xa xôi nào đó.

Hãy để cho sở thích của mỗi người được bay cao bởi vì khi đạt được sở nguyện trong lòng thì âu đó cũng là hạnh phúc.

Còn nếu như học sáo Tàu  quên đi truyền thống dân tộc thì có lẽ cả  một thế hệ đi trước và thế hệ sau này đều quên đi truyền thống đó bạn ạ.

Vì sao ư. Tỉ như có những người học piano. ghita. violon. những cái đó đều là văn hóa phương tây thì sao. Hay những bài nhạc bây giờ họ sáng tác từ đâu. Đều mang phong cách phương tây cả bạn ạh.

Cho nên đừng khắt khe với sở thích của mỗi người.Tôi đích thực là người Việt. Cũng đã từng đọc sử Việt và trong thâm tâm tôi luôn tự hào là người Việt .Vẫn có lòng tự hào dân tộc.Chẵng lẽ dân tộc Việt ta không đáng có cái khí phách nam nhi hay là phong cách tiêu diêu .Cái nào hay thì mình học hỏi .Chúng ta chơi nhạc vì mục đích giải trí  .Không nên đem so sánh giữa những nền văn hóa vì âm nhạc thanh cao không phải để lợi dụng và gắn lên cho nó một sứ mệnh và trách nhiệm bảo tồn văn hóa như bạn nói.

Chẳng lẽ như vậy là xúc phạm tự ái dân tộc hay sao bạn. Tại sao chúng ta không vô tư mà suy nghĩ một cách bình thường khi chơi một bản nhạc dù là bất cứ bản nhạc nào đó miễn là mình thấy thích và hợp với tâm trạng của mình

Mong bạn hiểu và thông cảm .Chúng ta là những người bình thường .Chơi sao để cho thấy vui vẻ sau những giờ làm việc mệt nhọc căng thẳng.

Cũng khuyên bạn HONGNHATCONG nếu thích sáo tàu thì bạn có quyền học nhưng không được nói là bỏ sáo Việt. Nếu bạn làm như vậy thì vô tình làm cho tôi trở thành tội nhân bắc đắc dĩ của âm nhạc dân tộc Việt đó

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

mình thấy cả bác tieukiem và bác haohange đều đúng. hiih

bản thân mình nhiều khi thấy sáo trung quốc cũng đa dạng , phong phú và hay quá.nhưng nghe không ngấm được .

học sáo, rèn luyện bản thân, làm cuộc sống của mình và người khác vui vẻ hơn tí chút mình đã thấy vui lắm rồi Big Smile 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Tui thì không quan trọng tập sáo gì hay nhạc của nước nào, miễn sao mình cảm thấy vui và không làm ảnh hưởng đến người khác. Sở thích hay lựa chọn của mỗi người mỗi khác mà...

tieukiemgiangho:

Tôi không biết một chút nhạc lý nào. chỉ biết nghe sao thổi vậy.

Tui cũng chơi kiểu giống bác nè, gần đây cũng có xem qua nhạc lý nhưng đầu óc mụ mẫm rồi nên cũng chẳng khá hơn gì.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
bạn tieukiemgiangho và mọi người, cảm ơn đã đọc những dòng tâm sự của tôi. Ở trên tôi đã nói là ai cũng có quyền thích và học nhạc Trung Hoa, tôi có phản bác gì đâu, chính tôi cũng là người thích nghe nhạc TQ và cũng đã chơi khá nhiều. Tôi chỉ muốn kiến nghị với mọi người không nên dùng những từ như: dòng máu Trung Hoa chảy trong người, hay là thấm nhuần văn hóa TQ gì đó.... không biết mọi người thế nào chứ nghe những câu này tôi thấy hình như người đó đang muốn giũ bỏ đi nguồn gốc Việt Nam của mình thay vào đó muốn là người Trung Hoa thì phải??? Có gì mong mọi người đại xá
多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
người ta nói là : biết tự nhận lấy khuyết điểm của bản thân thì mới là ưu điểm của người đó . Bác tieukiemgiangho đã nhận khuyết điểm như vậy mà bác nói như vậy thì hơi nặng lời đấy . Lẽ nào bác không nhận ra đó là lời tự nhận khuyết điểm sao ? Chứ như bamboo thấy , biết khuyết điểm mà nhận là điều tốt, còn như không biết biết khuyết điểm của mình mới là điều đáng nói . Bác tieukiemgiangho trước khi nói câu gì cũng đã nhận lỗi trước . Ví dụ những thành ngữ , những từ Hán Việt ... nhưng mà người khác thì chưa làm được vậy . Dùng từ Hán Việt , dùng tiếng Hán mà không biết là mình đã và đang bị đồng hóa . Bác xem lại coi có đúng vậy hông nha !!! Thân !

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Nói đi nói lại thì bạn Bamboo flute vẫn chưa hiểu ý tôi nói gì, Tôi có phản đối mọi người chơi sáo Trung Hoa đâu, và nói rộng hơn là văn hóa TQ, bản thân tôi cũng thích tìm hiểu văn hóa TH  nhưng quả thật chưa bao giờ tôi nói ra những câu như vậy, Cái tôi muốn nói chỉ là mọi người không nên nói những câu như vậy thôi. Bạn thử nghĩ xem: Giả sử tôi là người Việt 100% lại nói câu: Dòng máu Trung Hoa chảy trong tôi? Nghe nó có phản cảm không? Tôi là người Việt dòng máu trong người tôi là dòng máu Việt là kết tinh của tinh thần dân tộc ngàn đời sao lại có dòng máu TH chảy trong người? Há chẳng phải là tinh thần của dân tộc TH chảy trong tôi à? Nếu bạn vẫn không hiểu thì tôi cũng không biết giải thích thế nào nữa? Thôi cuộc tranh luận của chúng ta kết thúc tại đây nhé! Mọi người tiếp tục vui vẻ, đoàn kết lắng nghe 2 bản nhạc bạn tieeukiemgiangho post lên.

Để chứng minh rằng tôi không có ý phản đối mọi người chơi nhạc Trung Hoa, Hy vọng sẽ cố gắng post một bài nào đó!

多谢大家 世上无难事,只怕有心人。
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Bác tieukiemgiangho thổi hay quá, tiếng tiêu của bác rất ấm và vang, hi vọng một ngày nào đó sẽ thổi được như bác Wink.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Nói đi nói lại thì bạn cũng chưa hiểu tôi đang nói gì . Thôi thì dừng lại ở đây vậy . Nhưng trước khi dừng , tôi cũng nhắc bạn rằng : thông qua mấy bài tôi và bạn post lên đó , bạn kết luận 1 câu là tôi không hiểu bạn nói , và tôi cũng kết luận là bạn cũng chẳng hiểu tôi nói . Vậy cho nên bạn cũng chẳng hiểu được bạn tieukiemgiangho nói ( vì chỉ có phương thức post bài như thế này thì khó mà cho người khác hiểu được mình lắm bạn biết không ? )
Còn những câu nói của bạn tieukiemgiangho nói , tôi đã giải thích rõ ràng ra vậy mà bạn vẫn chưa hiểu được thì tôi cũng không biết nói gì hơn . Vậy thì dừng lại ở đây để mọi người thưởng thức tiếp 2 bản nhạc hay này vậy . Topic để post nhạc của bạn tieukiemgiangho mà lại đi luận về chuyện linh tinh lang tang đâu không cũng thấy áy náy quá . Xin lỗi bác tieukiemgiangho nhé !

Page 1 of 2 (30 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net