Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

ks anh em ha noi!

rated by 0 users
This post has 7 Replies | 1 Follower

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
thayboilangthang Posted: 07-14-2008 17:03

báo cáo các bác là thế này trong dịp hè em về quê và đã gặp một số anh em yêu sáo ở nam định.bọn em quuuyết sờ định tổ chuc club sao nd.các bạn đó chưa biết đến đamsan và sẽ sớm là  thành viên của đam san nên mong các bác giúp đỡ họ nhiều thank các bác nhiều.ngoài ra có bác nào trên đam san ở nam định thì hãy cùng râ cong viên chỗ tượng đài trần hưng đạo luyện tập và giúp đỡ anh em luyện tập

thế nhé!

0975880171 lucky_crazy0910@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

ờ bác cứ tụ họp mọi người lại rồi cùng đàm đạo và bàn bạc, rồi tổ chức luyện tập với nhau cho vui, phát huy lôi kéo được nhiều người đến với sáo trúc. Nếu giúp đỡ được gì anh em sẽ giúp đỡ hết mình.

Nhưng kinh nghiệm của bao clb đã lập ra, để duy trì nó không phải chỉ có tình thần yêu sáo là được đâu. Phải có người tổ chức lãnh đạo, đề ra nội dung sinh hoạt luyện tập để anh em cùng tiến bộ thì mới có khả năng duy trì lâu dài được.

Còn như thích thì đến với nhau sớm muộn gì mọi người cũng nhanh chán.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

thực ra để tổ chức thành club em cũng thấy khó.các bạn đó có nhiều thành phần đang hoc lớp 12 sang năm sẽ đầu quân cho các bác hn.chỉ là muốn kêu gọi anh em nào người nam định thì cùng tham gia thôi.

như hôm nay bận học ôn có mỗi em với 4 bạn nữa . nhưng ko sao ít nhất sẽ có 4 bạn đến với cây sáo và theo đuổi

mà có tới 1 ban nữ đấy nhé hehhehehehe

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

anh avia cứ yên tâm nguời đứng đầu lãnh đạo nào là ông Tiêu (73tuổi) hay ngồi ở hồ chỗ tụi em, ngày nào ông cũng thổi sáo từ 3h đến 6h chiều. còn thành viẹn clb này xin báo là chỉ có 3 thành viên cốt cán là 3 đứa em học cấp 3 ( lớp 10 11 12, em gái học lớp 12 năm sau cắhc lên hn )

Mấy anh em ở đây chăm tập lắm, nhưng khổ cái ông chỉ dạy \truyền miệng các bài, ko có kỹ thuật j nên hầu như chỉ là thổi cho ngưòi nghe hiểu mình đang thổi bài gì thôi, cứ học thuộc note ông đọc cho rồi về tập, tập rồi ra thổi cho ông nghe--> ông gnhe chưua hay thì về tập tiếp, bao giờ ông duyệt đc bài đó thì ông mới cho bài khác. Nhưng đó đều là những nguời yêu sáo cả,dạo này tiến bộ nhiều lắm huhu ngày mai em lai phải lên hn rồi ko đc tham gia clb này nữa rồi ( ngày nào cũng tụ tập vui lắm )

Mỗi lần thổi là mỗi lần thêm yêu >"<
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
vuhieu88:

Mấy anh em ở đây chăm tập lắm, nhưng khổ cái ông chỉ dạy \truyền miệng các bài, ko có kỹ thuật j nên hầu như chỉ là thổi cho ngưòi nghe hiểu mình đang thổi bài gì thôi, cứ học thuộc note ông đọc cho rồi về tập, tập rồi ra thổi cho ông nghe--> ông gnhe chưua hay thì về tập tiếp, bao giờ ông duyệt đc bài đó thì ông mới cho bài khác. Nhưng đó đều là những nguời yêu sáo cả,dạo này tiến bộ nhiều lắm huhu ngày mai em lai phải lên hn rồi ko đc tham gia clb này nữa rồi ( ngày nào cũng tụ tập vui lắm )

Học truyền miệng có cái hay của nó không phải cứ truyền bằng bản nhạc là hay đâu. Thực ra người như anh không có ai chỉ dẫn nếu không biết nhạc lý thì không biết sẽ phải thổi các bài chưa nghe lần nào như thế nào. cho nên học nhạc và biết nhạc tùy thuộc vào mỗi người.

Những ông thổi sáo lâu năm và nhiều tuổi tuy biết ít kỹ thuật thậm trí họ chưa nghe từ này bao giờ, không biết nhạc lý cũng chả sao họ có một cái rất riêng đó chính là một tâm hồn âm nhạc.

Ngày xưa mặc dù biết về nhạc lý, biết đầy đủ các kỹ thuật những anh vẫn ra công viên nơi đó có một bác xichlô đã già thổi sáo và học bác ấy nghe bác ấy thổi các bài nhạc tự bác ấy cảm âm, rồi chỉ dạy đoạn này nên thế này nên thế kia, thấy rất thú vị. Thậm chí bác ấy còn không biết đô, rê, mi là cái gì hết, chỉ biết nên mở lỗ thế này, nên mở lỗ thế kia thôi.

Nói chung học những người già rất hay, không chỉ học về sáo mà còn học được nhiều điều từ họ nữa. 

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

hì hì anh nói đúng quá, đó đúng là cảm giác của em và mấy bạn ở đó đó,. công nhận là ngoài học sáo ra còn học đc nhiều thứ khác nữa. ông đã thổi sáo đc 30 năm rồi , trong lĩnh vuvự nhạc đan tộc thì trên thông thiên văn dưói tưòng địa lý, ông đã già rụng hết răng rồi nhưng hát chéo và hát cải luong ethì hay đùng hỏi. Hôpm rồi ông còn mang nhị ra gảy nữa chứ. Với lại dù sao cũng có một nguời uốn nắn đc tụi em dù rằng ko chính quy đi nữa.

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

khè khè hiếu ah mày cứ tập đi mấy bản nhạc tao đưa cungư tàm tạm đủ rồi mà!cái nào ko đọc dc bản nhạc thì đầu tư 500d/ph gọi sau 11h hỏi mọi người đi.hehe.

dạo này anh ruột tao cưới vợ bận quá chả vào dc damsan gi ca bùn chết mất.

mà chịu khó tập hơi vào nhé.tao bỏ sáo theo đàn lâu rùi hơi vẫn khỏe hơn mày đấy.tập hơi lì vào thổi mới hay dc chứ.rỗi thì qua thang vô danh nó dạy thêm cho.dc bác avia giúp thì càng tốt

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
ok thoải mái, vẫn tập tành chăm chỉ đó chứ :D từ hôm lên hn đến h chieuf nào chả ra công viên thống nhất tập. Tiện thể rủ luôn anh em trong diễn đàn có ai rảnh buoir chiều ra công viên thông nhất tập với em cho vui ko ( tầm 5h chiefu là em có mặt ở công viên thống nhất. )
Page 1 of 1 (8 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net